Học như thế nào có hiệu quả hơn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

topic Học như thế nào có hiệu quả hơn

Bài gửi by mai_dung on 20/09/10, 09:05 am

Học như thế nào để có hiệu quả hơn?

Việc học hỏi có thể là khó khăn và nhiều thách thức, đặc biệt khi người dạy không mang lại sự hứng thú cho người hoc. Trong khi, được khám phá một mối quan tâm mới nào đó thì lại rất hào hứng. Chúng ta học một cách rất dễ dàng, hiệu quả khi làm những chuyện mà chúng ta không cảm thấy có vẻ gì hoàn toàn là việc học tập. Vì vậy, cách học của bạn là gì, nên học như thế nào để có thể lưu lại niềm vui thích học tập tự nhiên, phù hợp hơn, hiệu quả hơn?

Thêm những hình ảnh hiển thị vào tài liệu cần học để có hiệu quả hơn.

Mỗi người trong chúng ta học và xử lý thông tin theo một cách ưa thích riêng, trong khi những người khác có thể tiếp cận tình huống theo một cách khác hơn. Đó có thể thường là cách con người ta nhìn, nghe, nói và di chuyển như thế nào để học. Dù vậy, chúng ta vẫn chia sẻ một số khuôn mẫu, sở thích và những cách tiếp cận cùng nhau.

Sau đây là 3 khuôn mẫu chính và những hành động phù hợp để điều chỉnh sự tiếp cận của bạn:

1) Khi học bằng thị giác. Hãy hình dung đề tài trong suy nghĩ của bạn vì sự tiếp nhận hình ảnh luôn nhanh hơn từ ngữ, nó tạo ấn tượng ngay lập tức.

- Thêm những hình ảnh hiển thị vào tài liệu cần học. Đặt rải rác những hình này vào tài liệu đọc của bạn để làm sáng tỏ, minh họa những chi tiết quan trọng, nó sẽ thúc đẩy sự ghi nhớ của bạn.

- Vẽ biểu đồ. Khi bạn thấy những tỉ lệ % được ghi, hãy vẽ một đồ thị bên cạnh để ghi nhớ bằng mắt ý nghĩa của nó.

- Bạn không cần có khiếu hội họa nhưng nên nguệch ngoạc những hình ảnh về cái gì bạn đang học. Vẽ cái gì mà bạn thấy có thể giúp bạn nhớ lại chủ đề.

- Viết những công thức, những điều cần và khó nhớ bằng chữ hoa trên giấy dán ghi chép, đính vào những vị trí mà bạn thường nhìn thấy mỗi ngày. (Vẽ những biểu tượng và hình ảnh chung quanh đường viền để tăng sự lôi cuốn thì càng tốt).

2) Khi học bằng thính giác. Chăm chú nghe giảng bài, biết lắng nghe. Khi lắng nghe, chú ý đến giọng điệu và từ ngữ của người nói, giúp bạn góp nhặt thêm những ý nghĩa mới.

- Lắng nghe những cuốn sách khó hiểu, khó nhớ bằng cách đọc và ghi âm lại.

- Sắp xếp theo trình tự những gì bạn lắng nghe, sử dụng ghi chú để tóm lược. Việc ghi chú lại toàn bộ có thể khiến bạn không nghe được những gì quan trọng, chỉ tóm lược những điểm chính yếu.

- Lập lại những gì bạn nghe, lập lại số điện thoại, nhắc lại tên người đã giới thiệu với bạn…

- Nghe và nói chuyện trực tiếp cùng nhau hơn là dựa trên thư điện tử.

3) Khi học theo xúc giác. Hữu ích khi tham gia vào những trò chơi liên kết, những mô phỏng hay hoạt động bằng tay, nhất là khi ở phòng thí nghiệm. Nó cho chúng ta những thông tin về kích cở, hình dáng, chất liệu và nhiệt độ… Ngoài ra, di chuyển vòng quanh hoặc chơi với một món đồ chơi nhỏ trong tay cũng giúp bạn giảm căng thẳng và có thể sẽ tập trung hơn.

“Mỗi một giây sẽ có một lượng trao đổi thông tin khổng lồ đang xảy ra trong cơ thể bạn. Hãy tưởng tượng, một trong những hệ thống này sở hữu một âm điệu cụ thể, ngân nga nhạc dạo đầu, dâng lên rồi hạ xuống, thịnh rồi suy, trói lại rồi cởi ra, và nếu chúng ta nghe được âm nhạc cơ thể này với đôi tai của chúng ta, sau đó tổng hợp lại, những âm thanh này sẽ cho ra cái mà chúng ta gọi là cảm xúc”. (Candace Pert).

Hãy nhớ rằng, không ai trong chúng ta chỉ học theo một cách. Vì thế, khi bạn có một lựa chọn về kiểu học nào để sử dụng, hãy chọn nhiều hơn một cách. Quan tâm đến việc viết và đọc, vẽ phát họa và viết lại từ ngữ, đọc lớn những gì bạn viết ra, và quan sát những hình ảnh trong khi miêu tả cái gì bạn thấy. Khi bạn chấp nhận thông tin thông qua một vài giác quan, bạn sẽ duy trì nó nhiều hơn nữa trong não bộ của bạn.
mai_dung
Mem cấp 3
Mem cấp 3

Xem lý lịch thành viên

topic Re: Học như thế nào có hiệu quả hơn

Bài gửi by Hiepsi_Anhsang on 20/09/10, 08:17 pm

học với mình cần có hứng thú cần có mục tiêu rõ ràng học kaí này để làm gì....... thê lên mình là người luôn học lẹch vì mình ghét học những môn không thực tế
Hiepsi_Anhsang
Smoderator
Smoderator

Xem lý lịch thành viên

topic Học như thế nào có hiêu quả hơn

Bài gửi by mai_dung on 23/09/10, 10:49 am

Hoc lệch các môn mjh thi đại học giúp mọi người có nhiều cơ hội đỗ đại học nhưng khi đỗ đại học rồi mà bạn vẫn còn tư duy học lệch và ko học những môn mà bạn cho là không thiết thực thì .......xin mời bạn thi lại rồi......> xin mời bạn học lai và.........ra khỏi trương ko cần hok nữa!!!!!!
mai_dung
Mem cấp 3
Mem cấp 3

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by nhok_ABC6 on 23/09/10, 11:24 am

chém vừa thôi
không học lệch thì sống sao được.
nhok_ABC6
Mem cấp 4
Mem cấp 4

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Silent Raindrop on 23/09/10, 12:52 pm

học lệch là cái tạm thời thôi. Ng giỏi thực sự thường là ng học giỏi đều mọi môn. Học lệch chẳng qua là để đối phó với thi Đh. Chứ ra đời và xã hội thì ng ta cần toàn diện. Cái bạn nghĩ bây h ko thiết thực chưa chắc sau này đã đúng
Silent Raindrop
Mem cấp 2
Mem cấp 2

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Khách vi on 24/09/10, 01:32 pm

tui thich học khối nào có môn GDCD
Khách vi
Khách viếng thăm

topic Học như thế nào có hiệu quả hơn

Bài gửi by mai_dung on 24/09/10, 07:46 pm

theo mọi người triết học có thiết thực ko?
triêt học là khoa học của các môn khoa học
khoa học biến những cái dễ hiểu thành khó hiểu và biến những cái đơn giản thành phức tạp
Moi người nghĩ ntn? xin cho ý kiến
mai_dung
Mem cấp 3
Mem cấp 3

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by hehe_hjhj on 26/09/10, 09:08 pm

mai_dung đã viết:
theo mọi người triết học có thiết thực ko?
triêt học là khoa học của các môn khoa học
khoa học biến những cái dễ hiểu thành khó hiểu và biến những cái đơn giản thành phức tạp
Moi người nghĩ ntn? xin cho ý kiến
hờ hờ......bạn này nói giống hệt cô dạy Triết của mình, chỉ có điều mình chẳng hiểu j.....kết quả là trượt một cách đau đớn...hjxhjx :y2: :y2: :y2:
hehe_hjhj
Mem cấp 3
Mem cấp 3

Xem lý lịch thành viên http://tamtay.vn

Bài gửi by net on 26/09/10, 09:30 pm

theo tui học là phải toàn diện, nếu có phải học môn mình không thích thì coi như là mình may mắn đi. Vì học nữa học mãi, học tất, biết của mình là nhỏ bé so với nhân loại. Riêng bác wiki thôi đã mệt lắm rồi. Quên học xong là phải ứng dụng nữa. Tức lý thuyết phải đi với thực tế...
net
Mem cấp 6
Mem cấp 6

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Khách vi on 01/10/10, 07:49 pm

Hoc cuoi' cung` ket' qua? thj moi' la` chjnh'
Khách vi
Khách viếng thăm

Bài gửi by NgocDo_C9_Kut3 on 04/10/10, 08:19 pm

hehe?kai nay thj pjk?chj?kan lam chak kien thuc?tim hieu rong them mot chut?
NgocDo_C9_Kut3
Mem cấp 2
Mem cấp 2

Xem lý lịch thành viên

topic học

Bài gửi by Khách vi on 19/11/10, 09:17 pm

nếu mà học để mà thi đại học thì chỉ chú trọng 3 môn kia thui hiii
vì ngày xưa minh'ngốc học đều là dễ chết >> kq học ko cao
thế nên nếu để thi vào 1 trương' điểm cao thì học lệch tý cũng đc
nhưng vẫn phải đầu tư cho các môn nếu ko ko đủ đk thi tô't nghiệp thì 3 môn kia cũng ko thể cứu cánh đc đâu
Khách vi
Khách viếng thăm

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang