5 tài năng giúp bạn nổi trội trong sự nghiệp

Go down

topic 5 tài năng giúp bạn nổi trội trong sự nghiệp

Bài gửi by net on 09/04/13, 12:22 pm

Những tài năng mà bạn cho là nho nhỏ của mình có thể chính là vũ khí bí mật dẫn bạn đến thành công trong sự nghiệp.

Nhà quản lý luôn mong muốn tuyển dụng được những ứng viên tài năng nhất. Trong khi bạn và những đối thủ khác đều có trình độ chuyên môn tương đối đồng đều thì việc sở hữu một tài năng đặc biệt nào đó sẽ giúp bạn có được lợi thế cạnh tranh.

Nếu bạn đang gãi đầu gãi tai suy nghĩ xem đâu là tài năng của mình, đừng căng thẳng, hãy tham khảo danh sách dưới đây và xác định xem bạn có những tài năng đó hay không.

1. Khả năng giao tiếp khôn khéo

Khả năng giao tiếp tốt sẽ luôn được những người khác đánh giá cao .Trong khi nhiều người thường khoe khoang về tài giao tiếp mình, thật sự rất ít người nắm được nghệ thuật giao tiếp. Những người giao tiếp khôn khéo sẽ hiểu được về tầm quan trọng của việc giao tiếp và nhanh chóng thích nghi với phong cách giao tiếp của những người khác.

Người giao tiếp tốt là người hiểu được cách tốt nhất để truyền đạt và nhận thông tin sao cho hiệu quả tùy thuộc vào các đối tượng khác nhau. Đồng nghiệp, nhà quản lý, khách hàng chắc chắn sẽ nhận thấy khả năng của bạn. Nếu bạn có được khả năng này, ngày càng hoàn thiện và sử dụng nó trong suốt quá trình tìm việc cũng như sự nghiệp của mình.

2. Tài năng về công nghệ

Bạn không nhất thiết phải làm việc trong lĩnh vực công nghệ, nhưng khả năng và kiến thức mà bạn có trong lĩnh vực này sẽ giúp bạn trở lên nổi trổi hơn những đồng nghiệp khác. Khi có bất kỳ vấn đề về công nghệ thông tin nào đó xảy ra trong văn phòng, bạn có thể là người đầu tiên giúp giải quyết mọi việc. Trong thời đại kỹ thuật số này, mọi người am hiểu công nghệ cao đều luôn được ưa chuộng và đánh giá cao.

Ngoài ra, có sở trường trong lĩnh vực công nghệ cũng đem đến cho bạn nhiều lợi ích khác. Khi nói đến tìm việc, một tài năng công nghệ sẽ biết cách sử dụng các công cụ tìm kiếm việc làm mới nhất và đưa những sự lựa chọn phù hợp nhất. Khi bạn đi xin việc cũng vậy, khả năng xuất sắc về công nghệ thông tin sẽ giúp bạn nhận thêm điểm cộng từ nhà tuyển dụng cho dù bạn làm ở lĩnh vực nào đi chăng nữa.

3. Khả năng viết lách tuyệt vời

Nếu công việc của bạn không liên quan đến việc biên tập bài vở hay viết lách quá nhiều thì khả năng trong lĩnh vực ngôn ngữ cũng sẽ giúp bạn tạo ấn tượng trong mắt nhà tuyển dụng. Nhìn vào bản lý lịch được viết cô đọng, xúc tích sẽ khiến nhà quản lý bước đầu có cảm tình dành cho bạn. Ngoài ra, khi tham gia vào các dự án, bên cạnh công việc chuyên môn sếp cũng sẽ tin tưởng giao cho bạn những công việc liên quan đến việc viết lách.

4. Khả năng sáng tạo

Những người sáng tạo luôn luôn suy nghĩ và trong đầu họ lúc nào cũng tràn ngập các ý tưởng. Đó cũng chính là điều mà những người sử dụng lao động luôn mong muốn ở nhân viên của mình- không ngừng sáng tạo và đưa ra giải pháp cho các vấn đề. Thành công của nhiều doanh nghiệp thường được xuất phát từ các ý tưởng của nhân viên, trong khi các doanh nhân lại sử dụng khả năng sáng tạo của mình để tự xây dựng sự nghiệp. Vì vậy, nếu may mắn là một người sáng tạo, đừng quên tận dụng lợi thế này trong quá trình tìm việc cũng như làm việc của bạn.

5. Tài tổ chức

Người có khả năng tổ chức không chỉ biết rõ nơi làm việc hiệu quả nhất, mà còn biết cách sắp xếp tài liệu một cách hợp lý, khoa học và không phải mất thời gian tìm kiếm khi cần tới. Ngay cả khi có rất nhiều trường hợp đạt được thành công trong sự nghiệp mà không cần xây dựng trên một tổ chức nào cả, thì khả năng tổ chức tốt sẽ vẫn khiến bạn khác biệt với những ứng viên khác. Các đồng nghiệp sẽ ghen tỵ về khả năng này của bạn còn nhà quản lý sẽ rất trọng dụng bạn.
net
Mem cấp 6
Mem cấp 6

Xem lý lịch thành viên